Trường hợp vợ vừa sinh con xong thì mất, người chồng là công chức có được hưởng chế độ nghỉ sáu tháng để chăm sóc con vừa sinh không? Theo quy định tại Điều 157, khoản 1 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 ngày 18/6/2012


Trường hợp vợ vừa sinh con xong thì mất, người chồng là công chức có được hưởng chế độ nghỉ sáu tháng để chăm sóc con vừa sinh không?
 
Theo quy định tại Điều 157, khoản 1 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 ngày 18/6/2012 có hiệu lực từ ngày 1/5/2013 quy định về chế độ nghỉ thai sản cho lao động nữ như sau: lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là sáu tháng.
Trường hợp vợ vừa sinh con thì mất. Căn cứ điều 31, khoản 3, Luật BHXH: trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia BHXH hoặc cả cha và mẹ đều tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.
Tuy nhiên, điều 240, khoản 2, điểm b Bộ luật Lao động quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con tại Luật BHXH được thực hiện theo Bộ luật Lao động, trong đó sửa đổi chế độ thai sản là sáu tháng.
Người chồng là công chức, đối tượng tham gia BHXH bắt buộc nên sẽ được hưởng chế độ nghỉ để chăm sóc con cho đến khi con đủ sáu tháng tuổi.
----------------------------------------------
Để được tư vấn về Lao động – Việc làm miễn phí ! xin liên hệ:
Hãng Luật IMC: Phòng 1107, tháp A, tòa 173 Xuân Thủy, Cầu Giấy, Hà Nội.
HOTLINE: 0462.915.925 / 0936.346.805
Web: http://imclaw.vn/


566    


Bình luận của bạn.

Đôi chút về hãng luật IMC

Đơn vị thành viên

Văn phòng công chứng Vĩnh Xuân